Bài giảng Toán Lớp 4 - Bài: Ôn tập về Các phép tính với số tự nhiên (Trang 163)

pptx 22 trang Khải Bình 23/12/2025 1820
Bạn đang xem 20 trang mẫu của tài liệu "Bài giảng Toán Lớp 4 - Bài: Ôn tập về Các phép tính với số tự nhiên (Trang 163)", để tải tài liệu gốc về máy hãy click vào nút Download ở trên.

File đính kèm:

  • pptxbai_giang_toan_lop_4_bai_on_tap_ve_cac_phep_tinh_voi_so_tu_n.pptx

Nội dung tài liệu: Bài giảng Toán Lớp 4 - Bài: Ôn tập về Các phép tính với số tự nhiên (Trang 163)

  1. ƠN TẬP VỀ CÁC PHÉP TÍNH VỚI SỐ TỰ NHIÊN (trang 163)
  2. KHÁM PHÁ
  3. Bài 1: Đặt tính rồi tính : a) 2057 x 13 b) 7 368 : 24 428 x 125 13 498 : 32 3167 x 204 285120 : 216
  4. Bài 1: Đặt tính rồi tính : 2 057 428 3167 X x 13 125 X 204 6 1 71 2 140 12 6 6 8 8 56 2 0 57 6 3 34 42 8 2 6 7 4 1 6 4 6 0 6 8 53 500
  5. Bài 1: Đặt tính rồi tính : 7 368 24 13 498 32 285 120 216 168 307 69 421 69 1 1320 0 58 4 32 26 00 0
  6. Bài 2: Tìm x a) 40 x X = 1400 b) X : 13 = 205 X = 1400 : 40 X = 205 x13 X = 35 X = 2665
  7. Bài 3. Viết số hay chữ thích hợp vào chỗ chấm: a × b = ...b × a (a x b) x c = a × (b x c...) a× 1 = 1... × a = ...a a× (b + c) = a x b + a x c... a : 1... = a a. : a = 1 ( a khác 0) 0... : a = 0 ( a khác 0)
  8. Bài 4 > 13 500 ..135= x 100 257.. .8762> x 0 < 26 x 11 280> 320: ( 16 X 2 ) .320= :16 : 2 = 1600:10 .1< 006 15 x 8 x 37 .= 37 x 15 x 8
  9. Bài 5: Một ơ tơ cứ đi 12 km thì tiêu hao hết 1 lít xăng, giá tiền 1lít xăng là 19000 đồng.Tính số tiền phải mua xăng để ơ tơ đĩ đi được quãng đường là 180 km Bài giải: Số lít xăng ơ tơ đĩ đi hết quãng đường 180km là : 180 : 12 = 15 ( l ) Số tiền phải mua xăng để ơ tơ đĩ đi là: 7500 x 15 = 112 500 (đồng ) Đáp số : 112 500 đồng
  10. Ôn tập về các phép tính với số tự nhiên (Tiết 3 – trang 164)
  11. 1. Tính giá trị biểu thức: m + n; m - n; m x n; m : n, với : a) m = 952, n = 28 m 952 n 28 m + n 952 + 28 = 980 m - n 952 - 28 = 924 m x n 952 x 28 = 26 656 m : n 952 : 28 = 34
  12. 1. Tính giá trị biểu thức: m + n; m - n; m x n; m : n, với : b) m = 2006, n = 17 m 2006 n 17 m + n 2006 + 17 = 2023 m - n 2006 - 17 = 1989 m x n 2006 x 17 = 34 102 m : n 2006 : 17 = 118
  13. Bài 2. Tính: a) 12054 : (15 + 67) b) 9700 : 100 + 36 x 12 = 12054 : 82 = 97 + 432 = 147 = 529 29150 - 136 x 201 (160 x 5 - 25 x 4) : 4 = (800 - 100) : 4 = 29150 - 27336 = 1814 = 700 : 4 = 175
  14. Bài 3. Tính bằng cách thuận tiện nhất: a) 36 x 25 x 4 18 x 24 : 9 = 36 x (25 x 4) = (18 : 9) x 24 = 36 x 100 = 2 x 24 = 3600 = 48 41 x 2 x 8 x 5 = (41 x 8) x (2 x 5) = 328 x 10 = 3280
  15. Bài 3. Tính bằng cách thuận tiện nhất: b) 108 x (23 + 7) 215 x 86 + 215 x 14 = 108 x 30 = 215 x (86 + 14) = 3240 = 215 x 100 = 21500 53 x 128 - 43 x 128 = 128 x (53 - 43) = 128 x 10 = 1280
  16. 4. Một cửa hàng tuần đầu bán được 319m vải, tuần sau bán được nhiều hơn tuần đầu 76m. Hỏi trong hai tuần đó, trung bình mỗi ngày cửa hàng bán được bao nhiêu mét vải, biết rằng cửa hàng mở cửa tất cả các ngày trong tuần? Tĩm tắt: 319m Tuần đầu: 76m Tuần sau: Trung bình mỗi ngày trong hai tuần bán?m vải
  17. 319m Tuần đầu: 76m Tuần sau: Trung bình mỗi ngày trong hai tuần bán? m vải Gợi ý : Để tìm mỗi ngày trong hai tuần bán bao nhiêu mét vải ta làm thế nào? Ta lấy tổng số m vải hai tuần (số m vải tuần đầu cộng với số m vải tuần sau) rồi chia tổng số ngày trong hai tuần.
  18. Bài giải: Đổi: 1tuần = 7ngày Số mét vải tuần sau cửa hàng bán được là: 319 + 76 = 395 (m) Số mét vải cả hai tuần cửa hàng bán được là: 319 + 395 = 714(m) Số ngày cả hai tuần là: 7 x 2 = 14( ngày) Trung bình mỗi ngày cửa hàng bán được là: 714 : 14 = 51(m ) Đáp số: 51m vải
  19. Bài giải Đổi 2 tuần = 14 ngày Số mét vải tuần sau bán được là: 319 + 76 = 395 (m) Trung bình mỗi ngày bán được là: (319 + 395) : 14 = 51(m) Đáp số: 51m
  20. Bài 5: Một hộp bánh giá 24000 đồng và một chai sữa giá 9800 đồng. Sau khi mua 2 hộp bánh và 6 chai sữa, mẹ cịn lại 93 200 đồng. Hỏi lúc đầu mẹ cĩ bao nhiêu tiền ? - Số tiền mua 2 hộp bánh = số tiền mua 1 hộp bánh × 2. - Số tiền mua 6 chai sữa = số tiền mua 1 chai sữa × 6. - Tính tổng số tiền mua 2 hộp bánh và 6 chai sữa. - Số tiền lúc đầu mẹ cĩ = số tiền mua 2 hộp bánh và 6 chai sữa + số tiền cịn lại của mẹ.